ભગવાન શિવ પાસે ત્રિશૂળ કેવી રીતે આવ્યું?

ત્રિશૂળ, જેને અંગ્રેજીમાં Trident તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, તે એક શસ્ત્ર છે જેનો ઉપયોગ પ્રાચીન સમયમાં યુદ્ધ અને અન્ય પ્રકારની લડાઇ પ્રવૃત્તિમાં કરવામાં આવતો હતો. જો કે આજના આધુનિક યુદ્ધની દુનિયામાં ત્રિશૂળની કોઈ સુસંગતતા નથી, તેમ છતાં તે ઘણા ધર્મો અને સંસ્કૃતિઓ માટે ધાર્મિક અને પ્રતીકાત્મક ઉદ્દેશ્ય તરીકે અસ્તિત્વ ધરાવે છે. ઉદાહરણ તરીકે, યુક્રેનિયન કોટ--ફ-હથિયારો ત્રિશૂળ, સમુદ્રના ગ્રીક દેવ, પોસાઇડન - અને તેનો રોમન સમકક્ષ, નેપ્ચ્યુન - ત્રિશૂળ ધરાવતાં દર્શાવવામાં આવ્યા છે. જો કે, ત્રિશૂળનું સૌથી પ્રખ્યાત ચિત્રણ એ હિન્દુ ધર્મના મુખ્ય દેવતા શિવનું છે, જે હંમેશા તેને વહન કરતા જોવા મળે છે. અહીં, આપણે ભગવાન શિવ ત્રિશૂળ કેમ વહન કરે છે તે સવાલનો જવાબ આપીશું.
ભગવાન શિવ કેમ ‘ત્રિશૂળ’ વહન કરે છે તે અંગે જવાબ આપતા પહેલા, આપણે હિંદુ ધર્મમાં શિવનું મહત્ત્વ સૌ પ્રથમ સમજવું જરૂરી છે. ભગવાન શિવ હિન્દુ ત્રૈક્યનો એક ભાગ છે, જેને ત્રિમૂર્તિ પણ કહેવામાં આવે છે, જે બ્રહ્મા, વિષ્ણુ અને શિવની બનેલી છે. આ દરેક દેવતાઓનું એક વિશિષ્ટ કાર્ય છે: બ્રહ્માને બ્રહ્માંડનો સર્જક કહેવામાં આવે છે; વિષ્ણુને બ્રહ્માંડનો રક્ષક કહેવામાં આવે છે અને શિવ બ્રહ્માંડનો વિનાશક હોવાની સ્થિતિ ધરાવે છે. તેથી, હિન્દુ પૌરાણિક કથાઓમાં, શિવની નોંધપાત્ર ભૂમિકા છે. હકીકતમાં, તે ઘણી વાર્તાઓમાં દેખાય છે જે ખાસ કરીને પુરાણોમાં, ધ્યાનાત્મક નૈતિક પાઠ આપે છે.


હવે જ્યારે આપણે હિન્દુ ધર્મના પ્રાગટ્યમાં શિવનું મહત્વ સમજી ચૂક્યા છીએ, ત્યારે હવે આપણે શિવના ઘણા ઉદ્દેશોમાંના એક તરીકે ત્રિશૂળના મહત્વને સમજવાનો પ્રયાસ કરી શકીએ છીએ. પ્રતીકાત્મક રીતે, ત્રિશૂળ કાં તો સર્જક, સંરક્ષક અને વિનાશક (શૈવ પરંપરામાં) તરીકે શિવના પાસાઓને રજૂ કરી શકે છે, અથવા તે વૈકલ્પિક રીતે શિવના 'ગુણો' (ગુણો) નું પ્રતિનિધિત્વ કરી શકે છે, એટલે કે, સત્ત્વ (દેવતા), રાજ (ઉત્કટ) ), અને તમસ (અરાજકતા). તેથી, ભગવાન શિવને ત્રિશૂલ આપીને, તે હિન્દુ ધર્મમાં ભગવાન શિવની ભૂમિકા અને મહત્વને ફરીથી સ્પષ્ટ કરે છે.

ત્યાં બે વિરોધાભાસી ગ્રંથો છે જે વર્ણવે છે કે કેવી રીતે શિવ તેમના અભિન્ન ભાગ રૂપે ત્રિશૂળ સાથે અવતર્યા. શિવ પુરાણ વાચકને કહે છે કે ભગવાન શિવ સ્વયં-સર્જિત છે, તે પોતાના સ્વયંસેવાઓમાંથી જન્મે છે. તે સદાશિવનો સીધો અવતાર હોવાથી, તે શરૂઆતથી જ ત્રિશૂળને વહન કરે છે. બીજી બાજુ, વિષ્ણુ પુરાણ અમને એક અલગ વાર્તા કહે છે. જ્યારે સૂર્યદેવ (સૂર્ય ભગવાન) એ સંજના સાથે લગ્ન કર્યા હતા, જે ભગવાન વિશ્વકર્માની પુત્રી હતી, ત્યારે પતિની ગરમીને કારણે તેણી જલ્દીથી તેમના લગ્ન જીવનથી નાખુશ થઈ ગઈ હતી. આ માટે, તેના પિતા, ભગવાન વિશ્વકર્માએ દખલ કરી અને તેમણે સૂર્યદેવ સાથે એક વ્યવસ્થા કરી, જેના દ્વારા સૂર્ય ભગવાન પૃથ્વી પર થોડું સૌર પદાર્થ કાઢીને, સંજનાને સમાવવા માટે તેની ગરમી ઘટાડવા સંમત થયા. તે આ સૌર પદાર્થનો ઉપયોગ કરી વિશ્વકર્માએ શિવના ઉપયોગ માટે ત્રિશૂળની રચના કરી.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s