સૌ પ્રથમ ઓલિમ્પિક ગેમ ક્યારે રમાઈ હતી અને કઈ કઈ રમતો રમવામાં આવતી હતી?

પરંપરાગત રીતે ઓલિમ્પિક ની રમતો સૌ પ્રથમ વાર 776 BC દરમ્યાન રમાઈ હતી. આ રમતો ગ્રીક ગોડ ઝિયુસ ના માન માં શરુ કરવામાં આવી હતી એટલે પરંપરાગત રીતે આ રમતોત્સવ રમાડવા પાછળ નું કારણ ધાર્મિક હતું તેમજ આ રમતોત્સવ છેક 684 BC સુધી એક દિવસ પૂરતા જ સીમિત હતા. ગ્રીસ ના ઓલિમ્પિયા ગામ માં આ રમતો ની શરૂઆત થઇ હતી જ્યાં ઝિયસ દેવતાનું મંદિર પણ હતું. ઓલિમ્પિક ના આ સ્વરૂપ ને મેળાઓ સાથે સરખાવી શકાય. વર્ષોથી આ રમતો દર ચાર વર્ષે જ રમાતી હતી જે સમયગાળા ને ઑલિમ્પિયાડ કહેવાય છે. પગની દોડ, જેને સ્ટેડિયન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, 724 બીસીઇ સુધી ઓલિમ્પિકમાં પ્રથમ અને એકમાત્ર ઇવેન્ટ હતી. પછીથી ઓલિમ્પિક 5 દિવસ નો રમતોત્સવ બની ગયો જેમાં પ્રાચીન રમતોમાં દોડ, લાંબી કૂદ, ​​શોટ પુટ, બરછી, બોક્સીંગ, પેન્કરેશન અને અશ્વારોહણ ઘટનાઓનો સમાવેશ થતો હતો. સૌથી રસપ્રદ વાત એ છે કે આ રમતોમાં રમતવીર સંપૂર્ણપણે નિર્વસ્ત્ર થઈને જ ભાગ લઇ શકતા હતા.

પરંપરાગત ઓલિમ્પિક માં રમાતી કેટલીક રમતો :

હોપ્લાઇટ રેસ (હોપ્લિટોડ્રોમોસ):

હોપલાઇટ રેસ, જેને ગ્રીકો દ્વારા હોપલીટોડ્રોમોસ કહેવાતી હતી, તે પ્રાચીન ઓલિમ્પિકમાં ચોથી અને આખરી સમાવાયેલી પગની દોડ હતી. બીજી દોડ થી વિપરીત, જે નગ્ન રીતે કરવામાં આવી હતી, હોપલાઇટ રેસમાં રમતવીરોએ હેલ્મેટ, ઢાલ અને પગમાં બખ્તર (જે 50 પાઉન્ડથી વધુ વજન ના હતા ) પહેરવાના રહેતા -
5 મી સદી બીસીઇના મધ્યમાં ગ્રીવ્સ દૂર કરવામાં આવ્યા હતા કારણ કે તેઓ પગની ગતિને અવરોધતા હતા.
આ દોડ એથ્લેટની સ્નાયુબદ્ધ તાકાત અને સહનશક્તિની કસોટી કરે છે.પ્રાચીન ઓલિમ્પિક નો મુખ્ય હેતુ યોદ્ધાઓ તૈયાર કરવા અને ચકાસવાનો હતો તેથી આ રીતની રેસ ને શામેલ કરવામાં આવી હતી.

Photo from Realm of History

પેંકરેશન (Pankration) :

પ્રાચીન ઓલિમ્પિક માં ત્રણ શારીરિક લડાઈ ની રમત રમાતી હતી , મુક્કાબાજી , કુશ્તી અને પેંકરેશન. આ રમત ખુબ ખતરનાક હતી , છુટ્ટા હાથની મારામારી જેવી હિંસક. તેમાં નિયમોના નિયઁત્રણ પણ ઓછા હતા. Pankratos શબ્દ નો અર્થ pan એટલે કે ‘તમામ’ અને kratos એટલે શક્તિ એમ ‘તમામ શક્તિઓ’ એમ થતો હતો.

ચાર ઘોડાઓના રથની દોડ(Four-Horse Chariot(રથ ) Racing -Tethrippon):

ઓલિમ્પિક રમતો માં ઉમેરવામાં આવેલી આ સૌપ્રથમ અશ્વારોહણ ની રમત હતી . આ નવી રમતો માટે બીજો દિવસ ફલાવવાવામાં આવેલો જ્યાં એક ખુલ્લા વિસ્તાર માં આ રેસ રમવામાં આવી હતી. એવું માનવામાં આવે છે કે ટેથટ્રીપનમાં 12 લેપ્સનો સમાવેશ થતો હતો- લેપ્સ લગભગ 14 કિમી (8.6992 માઇલ) જેટલી હતી. તેમજ કોઈ રથની આગળ સમાન લેપ માં કોઈ રથ ચલાવી અવરોધ ઉભો કરી શકશે નહિ તે નિયમ પણ હતો

Photo from ancientolympics

બોક્સિંગ Boxing (Pygmachia) :

બોક્સિંગ સૌથી પ્રાચીન શારીરિક સંપર્ક વાળી રમત છે અને તે જ્યારથી શરુ થઇ ત્યારથી દરેક ઓલિમ્પિક માં રમવામાં આવી છે તે ગ્રીક સંસ્કૃતિ માં એક હાજર થી વધુ વર્ષ થી પ્રચલિત છે. આજના બોક્સિંગ થી વિપરીત આ રમત માં ખેલાડીઓ ની સેફટી માટે નિયમો ના હતા પરંતુ તેઓ કાડા , હાથ અને knuckles આંગળીના અંતે આવેલા હાડકાઓ ઉપર બળદ ના ચમડા નું આવરણ પહેરતા પછી થી તીક્ષણ હથિયાર વાળા ગ્લ્વઝ પણ પહેરતા હતા જેમાં કેટલાય લોકો માર્યા ગયા છે.

પેન્ટાથલોન (ડિસ્કસ ટોસ, જેવેલિન થ્રો, લોંગ જમ્પ, સ્ટેડિયન અને રેસલિંગ) Pentathlon :

પેન્ટાથલોન ઓલિમ્પિક્સમાં ઉમેરવામાં આવેલી પ્રથમ મલ્ટી-ઇવેન્ટ સ્પર્ધા હતી, જે 708 બીસીઇમાં અલગ કુસ્તી સ્પર્ધાથી શરૂ થઈ હતી. તેમાં પાંચ ઇવેન્ટ્સનો સમાવેશ થતો હતો: ડિસ્ક ટોસ, બરછી ફેંકવું, લાંબી કૂદકો, સ્ટેડિયન (પગની દોડ), અને કુસ્તી – ડિસ્ક, બરછી અને લાંબી કૂદ પ્રારંભિક રમતોમાં વ્યક્તિગત ઘટનાઓ તરીકે યોજવામાં આવી ન હતી. પેન્ટાથલોનની ઘટનાઓનો ચોક્કસ ક્રમ કોઈ જાણતું નથી, પરંતુ તે બધા એક જ દિવસે યોજાયા હતા અને તેઓ હંમેશા કુસ્તી સાથે સમાપ્ત થયા હતા. પેન્ટાથલોનનો વિજેતા કેવી રીતે પસંદ થયો તે પણ અસ્પષ્ટ છે, પરંતુ મુખ્ય નિયમ એ હતો કે અંતિમ કુસ્તી ટુર્નામેન્ટ માટે પસંદ કરાયેલા ટોચના રમતવીરો અન્ય ચાર ઇવેન્ટ્સમાંથી વિજેતા હતા. બીજા કેટલાક પુરાવા એ પણ છે કે જો તેઓ કોઈપણ ત્રણ ઇવેન્ટ્સમાં જીતે તો એકંદર વિજેતા પસંદ કરવામાં આવ્યા હતા. 6) કુસ્તી (wrestling ) : ગ્રીકોએ કુસ્તીની બે પદ્ધતિઓનો ઉપયોગ કર્યો: સીધી કુસ્તી (orthe palé), જે રેતીના ખાડામાં થઈ હતી અને ગ્રાઉન્ડ રેસલિંગ, જે ભીની રેતી પર કરવામાં આવી હતી. ગેમ્સમાં ગ્રાઉન્ડ રેસલિંગ થઈ કે નહીં તે અંગે થોડો મતભેદ છે. જો કે, એવા રેકોર્ડ્સ છે જે સૂચવે છે કે રમતવીરોએ પહેલા સીધી શરૂઆત કરી હતી અને પછી ફેંક્યા બાદ જો ફોલ ન થયો હોય તો મેચને મેદાન પર લઈ ગયો હતો.

from weebly.com

લાંબા અંતરની દોડ (Dolichos) :

રેસનું અંતર અલગ અલગ હતું, તે સામાન્ય રીતે આશરે 18 થી 24 લેપ્સ હતું, જે લગભગ 3,465 મીટર (11,368.11 ફૂટ) થી 4,620 મીટર (15,157.48 ફૂટ) હતું. સ્પર્ધકોએ રેસ માટે દરેક લેપના અંતે કેમ્પ્ટર નામના ધ્રુવ(pole) ની આસપાસ દોડ્યા કરવાનું હતું.તેમાં એકસાથે 20 રમતવીર ભાગ લઇ શકતા હતા

Photo frpm Ancient Greek Olympics

Double-Stade Foot Race (Diaulos) :

724 બીસીઇમાં ઓલિમ્પિક રમતોમાં ડાયોલોઝ અથવા ડબલ સ્ટેડ ફૂટ રેસ માં શામેલ કરવામાં આવેલી બીજી ઇવેન્ટ હતી જે પ્રથમ ઓલિમ્પિક રનિંગ ઇવેન્ટ સ્ટેડિયન જેવું જ હતું, પરંતુ તેની લંબાઈ બમણી હતી. રમતવીરો સ્ટેડિયન ટ્રેકના અંત સુધી દોડ લગાવશે અને પ્રારંભિક લાઇન પર પાછા સ્પ્રિન્ટ કરશે એ નિયમ હતો. પ્રારંભિક લેપ ના અંતે એક પૉલ હતો જેને ફરીને સ્ટાર્ટિંગ લાઈન પર પાછા ફરવાનું રહેતું .

દોડવું (સ્ટેડિયન) :

સ્ટેડિયન અથવા સ્ટેડ તરીકે ઓળખાતી દોડ સ્પર્ધા વિશ્વની સૌથી જૂની ઓલિમ્પિક રમત છે. 776 બીસીઇમાં પ્રથમ ઓલિમ્પિકમાં તે એકમાત્ર ઇવેન્ટ હતી અને 724 બીસીઇ સુધી રમતોમાં એકમાત્ર ઇવેન્ટ રહી હતી. રેસની લંબાઈ 600 ગ્રીક ફુટ હતી, પરંતુ આ પ્રમાણિત એકમ ન હતું તેથી સ્ટેડિયનો ઘણીવાર લંબાઈમાં અલગ અલગ હોય છે. ઓલિમ્પિયામાં મૂળ સ્ટેડિયન લગભગ 192 મીટર (629.9 ફૂટ) છે. ત્યાં બનેલી ઇમારત માટે સ્ટેડિયન નામ આપવામાં આવ્યું હતું, જેને સ્ટેડિયન પણ કહેવામાં આવતું હતું. આ શબ્દ છેવટે લેટિન અને અંગ્રેજીમાં સ્ટેડિયમ બની ગયો અને આ જ કારણ છે કે આપણે સ્પોર્ટ્સ એરેનાસ સ્ટેડિયમ કહીએ છીએ. સ્ટેડિયન રેસ પ્રાચીન ઓલિમ્પિક્સમાં સૌથી પ્રતિષ્ઠિત ઇવેન્ટ હતી, રેસનો વિજેતા સમગ્ર ગેમ્સનો વિજેતા માનવામાં આવતો હતો અને દરેક ઓલિમ્પિયાડનું નામ વિજેતાના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યું હતું.

Ancient Greek Stadium

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s